
BODI YA NAFAKA NA MAZAO MCHNGANYIKO TANZANIA.                

VIGEZO VYA WAKALA 

_________________________________________________ 

 

Wakala Mkubwa (Super Dealer). 

a) Atapaswa kubainisha eneo atakalofanyia kazi/biashara (Wilaya, Mkoa au Kanda). 

b) Awe na umri kuanzia miaka 18. 

c) Awe na mtaji wa kulipia walau tani thelathini (30). 

d) Awe na biashara halali inayotambuliwa na Mamlaka za Serikali ya Jamhuri ya 

Tanzania. 

e) Awe na ghala (la kwake au la kukodi) lenye kukidhi matakwa ya ubora kwa ajili ya 

kuhifadhia bidhaa kwa muda kabla ya kuzisambaza kwa Wateja. 

f) Awe na dhamana ya Benki kutoka Benki inayojulikana na kuaminika. (Bank 

guarantee). 

g) Awe na uwezo wa kulipa asilimia arobaini (40%) ya mzigo anaochukua kutoka Bodi 

na kumalizia malipo yanayobaki (60%) ndani ya wiki mbili (2) tangu achukue mzigo. 

h) Awe na uzoefu kwenye sekta ya nafaka kwa muda usiopungua mwaka mmoja 

ikiambatana na sifa njema kwenye eneo analofanyia biashara/analoishi.  

i) Awe na miundo mbinu ya usambazaji wa bidhaa angalau yasipungue magari 

mawili(2). 

j) Awe na uwezo wa kutimiza majukumu ya kimkataba kwa ufanisi katika mazingira 

yote.  

k) Awe na historia ya mikopo isiyokuwa na shaka. 

_________________________________________________ 

Wakala Msambazaji (Distributors). 

a. Awe na umri kuanzia miaka 18. 

b. Awe amebainisha eneo la kufanyia biashara yake. 

c. Awe na eneo/duka la kwake au la kupanga.  

d. Awe na uwezo wa kulipa asilimia arobaini (40%) ya mzigo anaochukua kutoka Bodi 

na kumalizia malipo yanayobaki ndani ya wiki mbili (2) tangu achukue mzigo. 

e. Awe na biashara halali inayotambuliwa na Mamlaka za Serikali ya Jamhuri ya 

Tanzania. (Awe na TIN, Tax Clearance na Lesseni ya Biashara). 



f. Awe na uwezo wa kujieleza au Wafanyakazi wanaoweza kujieleza na kuelezea 

Taasisi na bidhaa.  

g. Awe na miundo mbinu ya usambazaji wa bidhaa angalau yasipungue magari mawili 

(2). 

h. Awe na ghala (la kwake au la kukodi) lenye kukidhi matakwa ya ubora kwa ajili ya 

kuhifadhia bidhaa kwa muda kabla ya kuzisambaza kwa Wateja. 

i. Awe na mtandao wa Wateja kwa ajili ya kuwasambazia bidhaa.  

j. Awe na mtaji unaoanzia milioni kumi (Tzs. 10,000,000/=). 

k. Awe na historia ya uaminifu isiyo na shaka. 

l. Awe na uwezo wa kutimiza majukumu ya kimkataba kwa ufanisi katika mazingira 

yote.  

_________________________________________________ 

Wakala Dalali (Commission agents). 

a. Awe na umri kuanzia miaka 18. 

b. Awe na kitambulisho kinachomtambulisha kama NIDA, Leseni, Leseni ya udereva 

etc. 

c. Awe na utambulisho kutoka Serikali ya Mtaa anakoishi. 

d. Awe na Mdhamini Mkazi na mwenye mali isiyohamishika au Mtumishi wa umma. 

e.  Awe na mwenendo unaokubalika kwenye jamii anayoishi na hajawahi kufungwa jela 

kwa kosa lolote la jinai.  

f. Awe anatambuliwa na Serikali na mamlaka za kodi. (awe na TIN). 

g. Awe na uwezo wa kujieleza na kuelezea Taasisi na bidhaa zake.  

h. Awe na uwezo wa kutimiza majukumu ya kimkataba kwa ufanisi katika mazingira 

yote.  

_________________________________________________ 

                                                                                

 

 


